ketoantruong.com :: Xem chủ đề - Thời gian phân bổ công cụ dụng cụ
 Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Nhóm làm việcNhóm làm việc   Thông tin cá nhânThông tin cá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng nhậpĐăng nhập 

Thời gian phân bổ công cụ dụng cụ

gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Kế toán tài sản cố định
Xem chủ đề trước :: Xem chủ đề kế  
Tác giả Thông điệp
Leesan
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 14.10.2010    Tiêu đề: Thời gian phân bổ công cụ dụng cụ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Mọi người cho em hỏi là thời gian phân bổ công cụ dụng cụ là do mình tự đặt ra à, có phải đăng ký với cơ quan thuế không à. Ai có mẫu biểu gì liên quan tới phân bổ CCDC thì cho em xin với. Ah, nếu chi chí sửa chữa TSCĐ của em mà nhiều, lại không có hóa đơn thì em phân bổ như thế nào.Có cần lập tờ kê hay cái gì tương tự như vậy không à.
Mọi ý kiến giúp đỡ em xin mọi người gửi về địa chỉ: dungtien177Agmail.com.vn
Em xin chân thành cảm ơn và hậu tạ
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn
Leesan
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 19.10.2010    Tiêu đề: Thời gian phân bổ công cụ dụng cụ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

em gửi câu hỏi lâu vậy rồi sao không có ai giúp em vậy. Năn nỉ mọi người đấy, giúp em đi mà
Chuyển lên trên
chimcanhkut
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Bài gửigửi: 19.10.2010    Tiêu đề: Thời gian phân bổ công cụ dụng cụ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Đúng thế, thời gian phân bổ CCDC là do mình tự đặt ra nhưng thông thường ko quá 3 năm. Cái này ko có văn bản quy định nhưng thông thường là thế. Mặt khác cg phải dựa trên nguyên tắc phù hợp. Phân bổ nó vào chi phí bao nhiêu phải phù hợp với doanh thu ghi nhận. Nhưng như thế nào là phù hợp thì chả có văn bản nào cái. Tóm lại nó là ước tính kế toán và tù mù về thời gian phân bổ. Nếu doanh thu cao, lợi nhuận nhiều thì có thể phân bổ nó nhiều vào chi phí, tức là thời gian phân bổ ngắn đi và ngược lại.
Mẫu biểu nó thì cg tương tự bảng tính khấu hao, trong cuốn qd 15 hay 48 đều có, em có thể tham khảo ở đó.
Chi phí sửa chữa TSCD mà ko có hóa đơn, nếu làm theo sách vở hoặc là 1 số doanh nghiệp lớn họ có thể làm được thì hạch toán vào chi phí trong kỳ hoặc phân bổ vào chi phí trong kỳ rồi cuối năm loại nó ra khỏi chi phí thuế trên tờ khai thuế. Còn thực tế anh thấy mọi người làm 2 sổ là vứt nó đi đối với số sách làm nộp cho thuế, còn đưa nó vào đối với sổ sách nội bộ làm cho cty xem thôi. Chi phí này với thuế chắc chắn bị loại.
Leesan
Thành viên mới
Thành viên mới

cảm ơn anh chim cánh cụt, em hiểu rồi. cảm ơn anh lần nữa nhá
Chuyển lên trên
0982397387
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 16.11.2010    Tiêu đề: Thời gian phân bổ công cụ dụng cụ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Anh chị cho em hỏi với.
Cty em có mua phần mềm kế toán trị giá 15.000.000
Vậy em hạch toán cho vào Tài sản hay cho vào chi phí trả trước dài hạn (242) rồi phân bổ dần dần ạ?
Cảm ơn các anh chị!
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn gửi email
thandieuqa
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 16.11.2010    Tiêu đề: Thời gian phân bổ công cụ dụng cụ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Khi mua phần mềm thì bạn cho vào TK 142 hoặc TK 242.
Thường thì phần mềm kế toán sẽ được sử dụng trong 2-4 năm. Nếu cty của bạn hạch toán luôn trong năm thì sẽ dùng TK 142, còn nếu trong 2 năm thì sử dụng TK 242.

Định khoản:
Nợ TK 142/242
Nợ TK 133
Có TK 331/111/112

Hàng tháng thì tiến hành phân bổ chi phí sử dụng phần mềm này vào
Nợ TK 642
Có TK 142/242
Chuyển lên trên
thaxu
Thành viên mới
Thành viên mới

phần mền kế toán 15 tr thì nên đưa vào TSCD vô hình : TK 213
trích khâu hao theo đúng QD 206-TT203 BS
Chuyển lên trên
0982397387
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 01.12.2010    Tiêu đề: Thời gian phân bổ công cụ dụng cụ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Hix, mỗi người trả lời e một ý, vậy em biết làm theo ai đây?
Sad(
Chuyển lên trên
doihoasim
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Bài gửigửi: 02.12.2010    Tiêu đề: Thời gian phân bổ công cụ dụng cụ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

0982397387 đã viết:
Anh chị cho em hỏi với.
Cty em có mua phần mềm kế toán trị giá 15.000.000
Vậy em hạch toán cho vào Tài sản hay cho vào chi phí trả trước dài hạn (242) rồi phân bổ dần dần ạ?
Cảm ơn các anh chị!

Đây là TSCĐ vô hình của cty em nhé. Nếu cty em mua PM kế toán này có đủ hoá đơn chứng từ thì chi phí trích khấu hao sẽ được xem là chi phí được trừ. Trích KH theo thời gian hợp lí.
Rõ ràng nó sẽ đem lại lợi ích kinh tế cho DN, vì nếu không có nó, DN phải thuê thêm ít nhất là vài lao động nữa để thực hiện công việc kế toán nếu làm thủ công. Nó hoàn toàn đủ điều kiện ghi nhận là TSCĐ theo Điều 3 Thông tư 203/2009/TT-BTC .

Nếu không có hoá đơn chứng từ, em vẫn cứ HT là TSCĐ nhưng chi phí khấu hao sẽ bị loại ra khi QT thuế TNDN.
minhvan2728
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 07.12.2010    Tiêu đề: Thời gian phân bổ công cụ dụng cụ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

thaxu đã viết:
phần mền kế toán 15 tr thì nên đưa vào TSCD vô hình : TK 213
trích khâu hao theo đúng QD 206-TT203 BS

Bây chừ trích khấu hao theo Quyết định số 203/2009/TT-BTC ngày 20 tháng 10 năm 2009 của Bộ Tài chính rồi bạn àh. QĐ 206 đã cũ
Chuyển lên trên
chimcanhkut
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Bài gửigửi: 09.12.2010    Tiêu đề: Thời gian phân bổ công cụ dụng cụ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Quyết định 203 mới nghe à.
cacc84
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 27.04.2011    Tiêu đề: Thời gian phân bổ công cụ dụng cụ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

chimcanhkut đã viết:
Quyết định 203 mới nghe à.

Là thông tư 203 (không fải quyết định) ngày 20/10/2010 của Bộ tài chính . Các bạn ấy nhầm tí thôi mà.
Chuyển lên trên
nguyenminhduc
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 08.05.2011    Tiêu đề: Thời gian phân bổ công cụ dụng cụ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Leesan đã viết:
Mọi người cho em hỏi là thời gian phân bổ công cụ dụng cụ là do mình tự đặt ra à, có phải đăng ký với cơ quan thuế không à. Ai có mẫu biểu gì liên quan tới phân bổ CCDC thì cho em xin với. Ah, nếu chi chí sửa chữa TSCĐ của em mà nhiều, lại không có hóa đơn thì em phân bổ như thế nào.Có cần lập tờ kê hay cái gì tương tự như vậy không à.
Mọi ý kiến giúp đỡ em xin mọi người gửi về địa chỉ: dungtien177Agmail.com.vn
Em xin chân thành cảm ơn và hậu tạ

Chào bạn
Thời gian phân bổ CCDC xét theo góc độ ké toán và thuế
Theo kế toán thì chuẩn mực chua có hướng dẫn nhưng mình có thể tạm bãt chướ theo TSCD (tức là thờii gian sử dụng hưu ích của nó). Tuy nhiên bạn đưng quá sa đà vì CDCC có gia trị nhỏ (không trọng yếy) thị cho nó vào phí ngay 1 vài tháng cho xong
Theo thúe thì hiện nay cúng không có hướng dẫn do đó bạ tùy thích.
Nói chung, bạn nên yên tâm và tùy nghi tính toán phân bổ sau cũng được, sao mà mhifnh tháy có lý là được. Chúc bạn thành công
Chuyển lên trên
nguyenminhduc
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 08.05.2011    Tiêu đề: Thời gian phân bổ công cụ dụng cụ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Chào bạn
Theo kế toán thì chuẩn mực chua có hướng dẫn nhưng mình có thể tạm bãt chướ theo TSCD (tức là thờii gian sử dụng hưu ích của nó). Tuy nhiên bạn đưng quá sa đà vì CDCC có gia trị nhỏ (không trọng yếy) thị cho nó vào phí ngay 1 vài tháng cho xong
Theo thúe thì hiện nay cúng không có hướng dẫn do đó bạ tùy thích.
Nói chung, bạn nên yên tâm và tùy nghi tính toán phân bổ sau cũng được, sao mà mhifnh tháy có lý là được. Chúc bạn thành công
Chuyển lên trên
nguyenminhduc
Thành viên mới
Thành viên mới

Chào bạn
Theo kế toán thì chuẩn mực chưa có hướng dẫn nhưng mình có thể tạm bãt chướt theo TSCD (tức là thờii gian sử dụng hưu ích của nó). Tuy nhiên bạn đưng quá sa đà vì CDCC có gia trị nhỏ (không trọng yếu) thị cho nó vào phí ngay 1 vài tháng cho xong
Theo thuế thì hiện nay cũng không có hướng dẫn do đó bạn tùy thích.
Nói chung, bạn nên yên tâm và tùy nghi tính toán phân bổ sau cũng được, sao mà mình tháy có lý là được. Chúc bạn thành công
Chuyển lên trên
Trình bày bài viết theo thời gian:   
gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Kế toán tài sản cố định Thời gian được tính theo giờ [GMT+7giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn

© Copyright 1997-2009 Ketoantruong.com.vn. All right reserved. Design by thiet ke web VIHAN

Hàng trăm quà tặng cho bé

sua.vn