ketoantruong.com :: Xem chủ đề - HẠCH TOÁN CHI PHÍ BỊ LOẠI SAU QUYẾT TOÁN
 Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Nhóm làm việcNhóm làm việc   Thông tin cá nhânThông tin cá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng nhậpĐăng nhập 

HẠCH TOÁN CHI PHÍ BỊ LOẠI SAU QUYẾT TOÁN

gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Quyết toán thuế
Xem chủ đề trước :: Xem chủ đề kế  
Tác giả Thông điệp
0979119931
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 27.04.2012    Tiêu đề: HẠCH TOÁN CHI PHÍ BỊ LOẠI SAU QUYẾT TOÁN Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Cho mình hỏi:
công ty mình mới thanh tra thuế từ năm 2006-2009. sau khi quyết toán, chi phí bị loại ra là 65 609 842đ. và bên thuế hướng dẫn mình đưa khoản chi phí bị loại này vào năm 2010.
Mình đã làm điều chỉnh với thuế. do đưa khoản chi phí bị loại này vào năm 2010 nên thuế thu nhập mình nộp giảm 16 402 460đ
Vậy giờ khoản thuế TNDN này mình hạch toán thế nào.
cảm ơn mọi người
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn gửi email Yahoo Messenger
doihoasim
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Bài gửigửi: 27.04.2012    Tiêu đề: HẠCH TOÁN CHI PHÍ BỊ LOẠI SAU QUYẾT TOÁN Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

0979119931 đã viết:
Cho mình hỏi:
công ty mình mới thanh tra thuế từ năm 2006-2009. sau khi quyết toán, chi phí bị loại ra là 65 609 842đ. và bên thuế hướng dẫn mình đưa khoản chi phí bị loại này vào năm 2010.
Mình đã làm điều chỉnh với thuế. do đưa khoản chi phí bị loại này vào năm 2010 nên thuế thu nhập mình nộp giảm 16 402 460đ
Vậy giờ khoản thuế TNDN này mình hạch toán thế nào.
cảm ơn mọi người

Vấn đề là khi bị loại chi phí thì thuế TNDN cty em có phải nộp thêm không? Hay thuế TNDN đã tạm nộp sau khi quyết toán thì có còn "thừa" tí nào không?...

Việc loại chi phí khi quyết toán thuế là để cơ quan thuế tính lại thu nhập chịu thuế TNDN, DN không được tính chi phí này vào năm sau nữa vì nó đã là chi phí của các năm đã quyết toán rồi.

1. Nếu sau khi bị loại CP này, khoản lỗ luỹ kế đến 31/12/2009 theo Biên bản kiểm tra còn lại bao nhiêu thì DN chỉ được chuyển số lỗ này sang năm sau (từ 2010...) chứ không được chuyễn theo số lỗ trên sổ kế toán của DN. Số thuế TNDN mà DN đã tạm tính tạm nộp còn thừa theo Biên bản kiểm tra sẽ được bù trừ vào tiền phạt, số thuế phải nộp (nếu có). Trước khi muốn bù trừ cần hỏi lại CQ thuế quản lí vì "có thể" CQ thuế chỉ cho bù trừ trong cùng loại thuế mặc dù Điều 28 Thông tư 28/2011/TT-BTC nêu rất cụ thể.

2. Nếu sau khi bị loại CP này, DN phải nộp thêm thuế TNDN thì hạch toán bình thường như khi tạm tính số thuế TNDN phải nộp.
- Thuế TNDN phải nộp theo Biên bản kiểm tra và quyết định ... ngày...: Nợ 821/Có 3334
- Nộp thuế TNDN theo Biên bản kiểm tra và quyết định ... ngày....: Nợ 3334/Có 111
0979119931
Thành viên mới
Thành viên mới

Chi Doihoasim,
khoản chi phí bị loại ra sau khi thanh tra thuế. em hỏi người ktra thuế thì họ hướng dẫn em điều chỉnh khoản chi phí bị loại này vào tờ khai quyết toán năm 2010.
Năm 2009, sau khi bị loại chi phí thì cty e phải nộp thêm thuế tndn và khoản này e đã hạch toán như chị hướng dẫn rồi.
còn năm 2010. e cũng đã điều chỉnh tờ khai với thuế xong rồi. sau khi điều chỉnh tờ khai thì em đang nộp dư số tiền thuế năm 2010 là 16tr do điều chỉnh tăng chi phí.
giờ khoản thuế nộp dư 16tr năm 2010 em hạch toán thế nào?
em cảm ơn chị
Chuyển lên trên
QuangLac
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 04.05.2012    Tiêu đề: HẠCH TOÁN CHI PHÍ BỊ LOẠI SAU QUYẾT TOÁN Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

0979119931 đã viết:
..
giờ khoản thuế nộp dư 16tr năm 2010 em hạch toán thế nào?
em cảm ơn chị

Bạn không cần hạch toán gì, vì nó vẫn đang treo ở bên Nợ TK 3334 là đúng.
Cty bạn có thể đề nghị bù trừ với số thuế phải nộp của các kỳ tiếp theo, khi đó sẽ hạch toán: Nợ 333.../Có 3334 cho đến khi hết dư.

Bạn đọc điều 28 thông tư 28/2011/TT-BTC nhé.
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn
0979119931
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 04.07.2012    Tiêu đề: HẠCH TOÁN CHI PHÍ BỊ LOẠI SAU QUYẾT TOÁN Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

cái chính là hiện tại trên sổ mình không treo khoản thuế này.vì đây là chi phí loại ra sau quyết toán. mình đang không biết hạch toán thế nào để đưa khoản thuế này vào sổ
Chuyển lên trên
Trình bày bài viết theo thời gian:   
gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Quyết toán thuế Thời gian được tính theo giờ [GMT+7giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn

© Copyright 1997-2009 Ketoantruong.com.vn. All right reserved. Design by thiet ke web VIHAN

Hàng trăm quà tặng cho bé

sua.vn